Somo la saba: mtenda dhambi mwenye hatia. Je, ni sheria gani tunaizungumzia? Maagizo mengi ya Agano la Kale yanaonekana kama hayataweza kutumika kwa watu wa wakati huu. Hapo kuna mifano: usimwache mwanamke mchawi kuishi. Kutoka 22 mstari 18. Kila miaka saba, mwisho wake fanya maachilio. Kumbukumbu la Torati 15 mstari wa kwanza hadi wa pili. Siku saba, mfanyie sikukuu Bwana Pasaka katika Yerusalemu. Kumbukumbu la Torati 16 mstari wa kwanza hadi wa sita. Baadhi ya wanazuoni huzigawa sheria za Agano la Kale katika makundi matatu: sheria za ibada, sheria za kiraia na sheria za maadili. Sheria za ibada zilihusika na utoaji wa dhabihu, eneo la kuabudia na taratibu za kuabudu. Wakristo wa wakati huu hawafuati sheria za ibada za Kiyahudi kwa sababu utaratibu huo umetimilika katika kazi iliyofanywa na Kristo, Wakolosai sura ya pili mstari wa 17 wa Ibrania sura ya kumi mstari wa kwanza. Sheria za kirahia zilikuwa ni kwa ajili ya taifa la Israeli. Walitoa sheria kwa ajili ya shughuli za biashara, kulinda haki za binadamu, kutoa kanuni za utekelezaji wa sheria na kulinda utambulisho wa kidini wa Israeli. Haiwezekani kwa Mkristo wa leo kufuata sheria za kiraia za Wayahudi, kwa sababu sheria hizo sio sheria za taifa lao. Kwa mfano, nyakati za Agano la Kale, wakati mtu alipotakiwa kuuawa kwa ajili ya kuabudu miungu, hilo halikufanyika kwa uamuzi wa mtu mmoja. Hakimu alisikiliza shauri lililokuwepo, kisha hukumu iliungwa mkono na watu. Kumbukumbu la Torati kumi na saba mstari wa sita hadi wa kumi na mbili. Je, kwa nini haiwezekani kwa Mkristo kutimiza sheria za kiraia za Waisraeli wa kale katika hali zilizokuwa mwanzoni? Sheria za maadili zilitambua matendo kadha kwamba yalikuwa ni sahihi au ni mabaya kwa nyakati zote. Kwa mfano, amri kuu za Mungu zilizuia ibada za sanamu, kumkufuru Mungu, uzinzi na wizi, kutoka sura ya 20 mstari wa tano, mstari wa saba, wa kumi na ine na wa kumi na tano. Ingawa Wakristo Kristo hawafanyi kama zilivyokuwa mwanzoni, yani matendo maalumu yaliyoamriwa kwa sheria za ibada na sheria za kiraia walakini, sheria hizo bado zina umuhimu kwa sababu zinadhihirisha asili ya Mungu ambazo kamwe hazibadiliki. Ingawaje hatuwaui watu wenye kufuata ibada za sanamu ama wazinzi, sheria hizo zinatuonyesha kwamba dhambi hizo ni machukizo kwa Mungu. Ingawaje hatuwachi ngano shambani kwa ajili ya maskini, tunajua kwamba ni lazima tuwajali maskini kwa vitendo. Ingawaje hatuwapeleki tena wanyama kwenye maeneo ya ibada kabla hatujawaua, tunajua kwamba kila kitu ni mali ya Mungu na tunatakiwa tutoe sadaka kwa vile vitu tulivyo navyo. Kwa hiyo ingawaje hatufanyi kwa vitendo matendo ya zamani, tunapaswa tutafute matendo mapya ambayo yataweza kukamilisha kanuni hizo. Sababu nyingine ya umuhimu wa sheria za ibada na sheria za kiraia ni kuwa zinatoa kanuni za maadili za kutumiwa katika njia ya maalumu. Kukataa hizo kanuni ingekuwa ni sawa na kuzikataa sheria za maadili. Kwa mfano, hatuhitaji kuwa na chuma za kuzunguka dari ya nyumba kama nyumba yetu haitakusudiwa kuwa na watu juu ya dari. Kumbukumbu la Torati 22 mstari wa nane. Lakini sheria hii ya zamani inatuambia kwamba tunapaswa tuzifanye nyumba na maeneo ya ardhi zetu visiwe na vitu vya hatari kwa watu. Je, kuna utaratibu gani wa wakati huo wa sasa ambao tunapaswa tufanye ili kukamilisha kanuni iliyopo katika Kumbukumbu la Turati ishirini na mbili mstari wa nane. Kwa hiyo ni sheria gani ambayo Paulo anazungumzia katika kitabu cha Warumi? Ni mapenzi ya Mungu kwa wanadamu yaliyoelezwa kwenye amri zake, Agano la Kale na Agano Jipya. Ingawaje baadhi ya amri hazikamilishwi katika hali yake ya mwanzoni iliyotakiwa, mapenzi ya Mungu kwa mwanadamu kimsingi yanafanana. Ukiukwaji wa sheria ya Mungu ni dhambi. Yohana wa kwanza sura ya tatu mstari wa nne. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya nne, kifungu cha pili. Katika somo hili, tunaendelea na sehemu ya nne ya kitabu cha Warumi. Katika somo la mwisho tumejifunza Warumi sita, ushindi dhidi ya dhambi. Katika somo hili tunaenda kujifunza Warumi saba, mwenye dhambi aliye na hatia. Warumi sita na nane zinaelezea kuhusu maisha ya ushindi kwa mtu aliyeamini. Warumi saba ina tofauti kubwa zaidi ikionyesha maisha ya mwenye dhambi ambaye anajijua kabisa kwamba ni mwenye dhambi, lakini mwenyewe hawezi kubadilika. Jambo kuu katika Warumi saba mtu anayeijua sheria ya Mungu lakini hajabadilishwa kwa neema, hana msaada wa kukwepa nguvu ya dhambi na hukumu ya sheria. Muhutasari wa sura ya saba. Sura hii inaelezea hali ya mtu ambaye yuko chini ya sheria. Kuwa chini ya sheria maana yake ni kuwa chini ya hukumu. Mtu ambaye yuko chini ya sheria bado hajahesabika kuwa mwenye haki. Sura ya saba mstari wa kwanza hadi wa sita zinafafanua jinsi ambavyo mtu aliye amini amekufa katika sheria sehemu nyingine yote iliyobakia katika hii sura inaonyesha ni kwa nini hili jambo ni muhimu. Ona maneno kwa maana, kwenye sura ya saba mstari wa tano na bali sasa, kwenye sura ya saba mstari wa sita. Sura ya saba mstari wa saba hadi kumi na tatu zinaonyesha jinsi ambavyo sheria ni nzuri, lakini inaifanya dhambi kuwa mbaya zaidi sura ya saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano zinaonyesha mwenye dhambi aliye na hatia na ambaye hajaokoka asivyoweza kujisaidia. Mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi saba kwa ajili ya kikundi. Maelezo ya aya kwa aya: sura ya saba mstari wa kwanza hadi watatu. Haya, hizi tatu zinaelezea kwa mifano jambo kuu liloko katika aya nyingine tatu zinazofuata. Ndoa inaonyesha kufungwa kwetu kwa asili kwa sheria. Mwanamke haruhusiwi kuachana na mmewe akaolewe na mume mwingine, lakini kama mume wake akifa, yuko huru kutoka katika mamlaka yake. Wajibu huu wa sheria sio tu kwa ajili ya Wayahudi chini ya sheria ya Musa, lakini kwa kila mtu, kwa sababu sisi sote tutahukumiwa kwa sheria ya Mungu kama tungekuwa hatujaokolewa kwa neema. Jambo kuu katika kielezo cha mfano cha Paulo kuhusiana na ndoa ni kwamba kifo hubadilisha uhusiano. Tulikufa katika maisha yetu ya zamani wakati tulipoungana na Kristo. Sheria haijabadilishwa au kufutwa. Hata hivyo, madai ya sheria juu yetu kama wavunja sheria sasa yanalipwa kwa upatanisho mbadala wa Yesu. Kwa sasa sisi tumeolewa kwa Kristo. Hii haitufanyi sisi tuwe hatuna sheria. Hatuna haki kutufanya tuwe wavunja sheria wakati huu ambao sasa sisi ni Wakristo. Badala yake, tumewezeshwa nguvu kupitia kwa Roho Mtakatifu, tunaishi katika roho wa sheria. Kifungu hiki kimetolewa kutoka kwa Dr Alan Brown Sura ya saba, mstari wa ine. Ukiukaji wa, Uki wa sheria una adhabu ya kifo. Yesu alikufa badala yetu, sisi tunajitambulisha na yeye, hivyo inaweza kusema kwamba tumekufa kufanya kwenye sheria kupitia mwili wa Kristo. Kwa kuwa mahitaji ya sheria yamekamilishwa tuko huru dhidi ya kifungo chake. Hatuhitajiki tuitimize sheria katika hali ya kuhofia adhabu. Kuwa umekufa kwa sheria, hatuhitajiki kuitimiza kama njia ya kuhesabiwa haki, kwa sababu tumehesabiwa haki kwa njia ya neema. Sura ya saba, mstari wa tano. Dhambi usababishwa na sheria kwa maana kwamba sheria kuandika kumbukumbu ya dhambi, kwa maana kwamba wakati mtu anapokuwa ameijua sheria akaamua kwenda kinyume chake anakuwa mwenye dhambi mbaya zaidi. Kufafanua neno mwili, angalia rejea nyingi zilizoko katika sehemu hii ili kwamba waweze kuelewa dhana nyingi zilizopo. Maandiko yanarejea watu kadha kama walioko katika hali ya mwili. Kuwa katika hali ya mwili kunaweza kuwa na angalau maana mbili tofauti, kutegemeana na muktadha uliokusudiwa. Maana ya msingi ni kuwa tu katika hali ya kibinadamu ya kufa katika muktadha huu Yesu alikuwa katika hali ya mwili Mathayo wa kwanza sura ya tatu mstari wa kumi na sita. Petro wa kwanza sura ya tatu mstari wa kumi na nane. Hata mtu anayeishi kwenye maisha matakatifu anaweza kusemwa kwamba yuko katika hali ya mwili kwa muktadha huu, Wakorintho wa pili sura ya kumi mstari wa tatu. Wagalatia sura ya pili mstari wa ishirini. Wafilipi sura ya kwanza mstari wa ishirini na mbili na mstari wa ishirini na nne. Kuwa katika hali ya mwili huchukuliwa kama ni kutopendelea upande wowote kiuadilifu wa wakati, neno hili linapotumika kwa njia hii, kama wakati Paulo alipoambiwa Galatia kwamba hawawezi katika hali ya mwili Yani, kwa jitihada za kibinadamu kukamilisha kile ambacho neema imekianzisha. Maana ya pili ambayo mtu anaweza kuwa katika hali ya mwili ni kutawaliwa katika anguko la hali ya asili ya dhambi. Hali hii inafanana na mtu ambaye ajazaliwa mara ya pili, Waefeso sura ya pili mstari wa tatu. Kazi za asili za anguko la asili zimeorodheshwa katika Wagalatia tano mstari wa kumi na tisa hadi ishirini na moja kwenye Warumi nane mstari wa kwanza hadi kumi na tatu katika hali ya mwili ni kuwa tofauti na kuokoka. Kuwa katika hali ya mwili ni kifo, sura ya nane mstari wa sita, na ni uadui na Mungu, sura ya nane mstari wa saba. Mtu aliyeko katika hali ya mwili hawezi kumpendeza Mungu, sura ya nane mstari wa nane na atakufa, sura ya nane mstari wa kumi na tatu. Ufafanuzi wa hali ya mwili ulioko kwenye muktadha huu ni sawasawa na hali inayoelezwa kwenye Warumi saba una sura ya saba mstari wa tano na mstari wa kumi na nne na kumi na nane na ishirini na tano. Mtu aliyeko katika hali ya nyama kwa muktadha huu anafanya matendo ya dhambi ambayo atapokea adhabu ya kiroho na kifo cha milele Warumi saba mstari wa tano. Mtu huyu bado hajaokoka. Mtu bado anaweza akashawishiwa na anguko la asili hata baada ya kuwa ameokoka, ingawaje hatawaliwi nayo. Watu wa Korinto waliitwa watu wa kimwili baada ya kuzaliwa upya. Wa Korinto wa kwanza sura ya tatu mstari wa kwanza. Paulo alidokeza katika sura ya tatu mstari wa kwanza kwamba kuwa katika hali ya kimwili ni jambo la kawaida kwa watoto wachanga katika Kristo. Lakini mtu aliyeamini hapaswi aendelee kukaa au kubakia katika hali hiyo. Aliwashutumu wa Korinto kwa kuendelea kuwa watoto wachanga. Kifungu cha kujifunza. Warumi sehemu ya ine, kifungu cha pili. Mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya saba mstari wa sita. Kwa kuwa tumekufa katika sheria katika Kristo, vivyo hivyo sheria nayo kwetu imekufa. Kuwa huru haimaanishi kwamba hatutumiki tena, lakini sasa tunatumika kwa roho yetu kuliko kujaribu kutimiza yanayotakiwa bila ya kukamilisha makusudi yake. Sura ya saba mstari wa 7. Hapo awali alikuwa amesema kwamba sheria hufanya dhambi kuongezeka, sura ya tano mstari wa ishirini. Katika kifungu hiki alikuwa amesema kwamba dhambi hufanya kazi pamoja na sheria ili kuleta kifua, sura ya saba mstari wa tano. Kwa hiyo ni jambo la kawaida kwamba swali ni lazima litajitokeza hapa. Je, sheria ni dhambi? Anaonyesha kwamba sheria siyo dhambi kwa kuonyesha kwamba sheria ndiyo inayoihukumu dhambi, sura ya saba mstari wa nane. Sheria ya Mungu kumwonyesha mwenye dhambi kwamba matendo yake yamehukumiwa kwa namna kwamba sheria ufanya dhambi ionekane mbaya. Mwenye dhambi arapoona kuwa ni mkosaji dhambi zake arazoendelea nazo, yani kuto ti sheria ya Mungu, hapo huwa anajua hali yake ya uasi. sura ya saba mstari wa tisa kabla ya kuwa ameona kile ambacho sheria ilikuwa inahitaji hakuwa amejua kwamba amehukumiwa kifo lakini dhambi inasababisha kifo hata kwa wale wanaotenda dhambi bila kujua undani wa sheria ya Mungu ona sura ya pili mstari wa kumi na mbili na sura ya tano mstari wa kumi na nne katika Warumi saba mstari wa saba hadi ishirini na tano Paulo anatoa maelezo ya uzoefu wake kama Mfarisayo ambaye alikuwa hajaokoka na anafafanua jinsi alivyokuja kuona hitaji lake kwa ajili ya Kristo. Kwenye Warumi saba anatuambia kwamba kabla Roho Mtakatifu hajafungua macho yake, kutokana na ile tamaa aliyokuwa nayo ndani ya moyo wake Alifikiri kwamba alikuwa anaitunza sheria. Ona ushuhuda wake katika Wafilipi tatu mstari wa sita ms. wakati aliposema, kwa habari ya haki ipatikanayo kwa sheria sikuwa na hatia, kama alivyosema kwenye Wafilipi tatu mstari wa tisa ms. Kama farisai alifikiria anayo haki ambayo ilikuwa imetokana na sheria. Baada ya Roho Mtakatifu kumfungua macho yake kuni tamaa aliyokuwa nayo katika moyo wake, alisema kwamba anijisikia aliyekuwa amekufa kiroho, Warumi saba mstari wa tisa. Hii kwa dhahiri ni taarifa ya kulinganisha. Wakati mmoja alikuwa amejifikiria kwamba alikuwa hai kiroho sheria alipokuja kujiona alikuwa mwenye hatia kwa kuwa mwenye tamaa na kwa kutozishika sheria, alijitambua kwamba alikuwa amekufa. Paulo anaendelea kuelezea historia yake mwenyewe kwenye Warumi saba, mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano alijaribu kujizuia asiwe mwenye tamaa, lakini hakuweza. Ushuda wake wote ni mojawapo wa kushindwa kabisa na kuwa mtumwa wa dhambi. Anatuambia kwenye Warumi saba mstari wa ishirini na tano kwamba ukombozi unapatikana peke yake kupitia kwa Yesu Kristo. Aya hii iliandikwa na Dr. Alan Brown, sura ya saba mstari wa kumi. Sheria ilikuwa imekusudiwa kuonyesha njia ya maisha kamwe. Sheria haikuwa na njia ya wokovu, lakini ilikuwa hiyo ndio mwongozo wa kuishi kwa ajili ya wale waliokuwa wanamjua Mungu. Lakini kwa kuwa mwanadamu alianguka na watamaa, hawezi kuifuata, inatokea kuwa ndio sababu ya kifo badala ya mwongozo kwa ajili ya maisha. Sura ya saba mstari wa kumi na moja. Dhambi inadanganya kwa kuonekana kwamba ina faida, inapendeza na isiyokuwa na madhara. Mtu anapotaka kujiingiza kwenye jaribu la kutenda dhambi, amehukumiwa hata kama atafanikiwa katika kupunguza matokeo ya dhambi hiyo, kwa sababu hukumu ya Mungu ni kwa sheria, si kwa matokeo ya dhambi. Rejelea maelezo ya sura ya tatu, mstari wa tano hadi saba. Sura ya saba, mstari wa kumi na mbili. Sheria inafunua asili ya Mungu. Sheria ni takatifu, yenye haki na ni nzuri kama yeye mwenyewe alivyo. Sura ya saba mstari wa kumi na tatu. Sheria siyo mbaya, lakini matokeo mabaya ya dhambi yalijitokeza wakati dhambi ilipoanza kuwa na msuguano na sheria. Dhambi ilitumia sheria kumleta kila mtu kuwa chini ya adhabu ya dhambi kwa mujibu wa sheria. Dhambi huthibitishwa kuwa kweli ni uovu. Siyo picha ya mtu aliye amini. Watu wengi ufikiria kwamba Warumi sura ya saba mstari wa kumi na 4 hadi 25 inamwelezea mtu aliye amini wa kawaida, lakini tafakari maelezo yake: amiuzwa chini ya dhambi, kama mtumwa, ikimaanisha kwamba bado hajakombolewa —sura ya kumi na 1 Anajua ni kitu gani kilicho sahihi, lakini hawezi kukifanya. Sura ya saba mstari wa kumi na nane. Ni mfungwa ambaye ajakombolewa, sura ya saba mstari wa ishirini na tatu. Anasumbuliwa na kulia kwa ajili ya ukombozi, sura ya saba mstari wa ishirini na nne. Katika sura ya saba mstari wa tano hadi ishirini na nne, ukianzia na kifungu tulipokuwa katika hali ya mwili sura ya saba mstari wa tano na kumalizia na swali, je, ni nani atakaye niokoa? Sura ya saba mstari wa ishirini na nne hakuna kumbukumbu inayorejelea kwa Kristo au Roho Mtakatifu, neema, maisha au ushindi, lakini kuna kumbukumbu zipatazo kumbu, hamsini na mbili zinazohusiana na nafsi ya kwanza mimi yangu, kumbukumbu kumbu rejea kumi na sita za sheria na kumi na tano zinazohusiana na dhambi hii haiwezekani ikawa ni mtu ambaye ana ukombozi ulioelezwa katika Warumi sita. Sura hiyo kwa kurudiarudia inasema kwamba mtu aliye amini si mtumwa wa dhambi tena. Huyu ni mtu aliye chini ya sheria kama ilivyotambulishwa kwenye mwanzo wa sura hii, sura ya saba mstari wa kwanza na mstari wa tano hadi sita. Sura ya saba mstari wa kumi na nne ni kiunganishi kinachoonyesha kwamba sehemu ya sura iliyobakia inaelezea hali inayofanana na ile iliyoelezwa katika aya ya sura ya saba mstari wa kwanza na mstari wa tano hadi sita. Warumi nane mstari wa kwanza inasema kuwa mtu ambaye hajahukumiwa ni mtu aliyeko katika Kristo Yesu. Sura ya nane mstari wa nne hadi wa tano inasema kuwa mtu huyu hafuati mwili. Mtu aufuataye mwili, kama ilivyo katika sura ya saba mstari wa ishirini na tano na sura ya saba mstari wa tano, anahukumiwa. Mtu aliyehukumiwa sio mtu ambaye ni mwamini wa kweli. Mtu aliyeko katika Warumi saba hana uwezo wa kujisaidia na natawaliwa na mwili. Sura ya nane mstari wa tatu inasema kwamba hali ya udhaifu wa kuwa chini ya sheria umemalizika. Kwa hiyo hali ya kutoweza kujisaidia chini ya sheria katika Warumi saba haipaswi iwe hali ya mtu aliyeamini. Sura ya nane mstari wa sita hadi saba. Tunasema kwamba kuwa katika nia ya mwili ni mauti na kuwa ile nia ya mwili ni uadui juu ya Mungu, lakini katika sura ya saba mstari a kumi na nne anaanza kumwelezea mtu wa mwilini. Mtu wa mwilini, kama ilivyomaanisha katika dhana hii, siyo mtu aliyeokoka. Una kumbukumbu zilizoko katika sura ya tatu mstari wa tano hadi saba kwa matumizi mengine ya neno mwili, ona mwangalizo hapo juu unaofanana kuhusu nyama ama mwili. Halafu ni kwa nini Paulo anajiweka mwenyewe kwenye maelezo haya? Kwanzia sura sula ya saba mstari wa saba na kuendelea, anamwelezea mwenye dhambi anayejikuta yuko chini ya hatia ya sheria. Sehemu nyingine ya sura iliyobakia inaelezea kuhusu uzoefu wake wa wakati uliopita, ni mapambano yake ya kumpendeza Mungu kwa kufuata sheria, lakini haikumpa uzima na haikumpa chochote cha kumuridhisha. Katika Warumi nane anaanza kwa kuelezea kuhusu maisha yake ya ushindi. Haiwezekani kwamba mtu aliyeelezewa kwenye sura ya nane mstari wa kwanza hadi wa nne aendelee kuwa katika hali ya mtu wa Warumi sura ya saba. Kwa hiyo ni dhahiri kwamba Warumi saba inaelezea mtu ambaye hajaokoka, anayejijua kwamba amehukumiwa kwa sheria ya Mungu, lakini tena hana uwezo wa kuishi kwa kuitii hiyo sheria. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya nne kifungu cha pili mwendelezo kwa maelezo ya aya kwa aya. Sura ya 7 mstari wa 15. Wenye dhambi wengi wanatamani kama wangekuwa wanatenda mambo yaliyo mema matamanio hayo hayamaanishi kwamba wao ni Wakristo. Hamu yao ambayo haijatimizwa inaonyesha kwamba bado hawajakombolewa kutoka katika nguvu ya dhambi. Sura ya saba mstari kumi na sita matamanio yao kwamba wangeweza kufanya vizuri zaidi yanaonyesha kuwa wanajua kwamba sheria ni nzuri ingawaji hawaitii. Sura ya saba mstari wa kumi na saba hadi ishirini na tatu dhambi inazungumziwa kama ni kitu ambacho kilikuwa kimetawala mapenzi ya mwanadamu. Mwanadamu alianguka kwa asili, hana mapenzi ya uhuru ambao Mungu kwa asili alikuwa amemuumba mwanadamu akiwa nayo mapenzi ya mwanadamu ni madhaifu sana kiasi kwamba mwenye dhambi hawezi akamchagua Mungu, labda Mungu kwa neema yake arejeshe mapenzi yake. Neema ya awali ni kitendo cha Mungu cha kuwafikia wale ambao bado hawajawa na mtikio kwake. Neema hii ambayo imetolewa kwa watu wote hujumuisha marejesho ya iyari ya mtu na hali ya kumtamani Mungu ili kwamba kila mtu aweze kuchagua kiukweli kama aidha aokoke au, au asukoke. Mungu waanzisha kazi ya uokovu kwa kila mtu. Yohana sura ya sita mstari wa arobaini na nne Kwa Efeso sura ya pili mstari wa 4 hadi wa tano na mstari wa kumi na mbili hadi kumi na tatu na mstari wa kumi na saba Tito mbili mstari wa kumi na moja Tito tatu mstari wa tatu hadi wa tano. Lakini mtu hawezi kuokoka kabla hajawa na mwitikio kwa Mungu, sura ya saba mstari wa ishirini na nne. Hiki ni kilio cha kukata tamaa na kuchanganyikiwa ambacho kinakuja pale mtu anapoona kukosa kabisa uwezo wa kujiokoa mwenyewe. Hiki sio kilio cha mtu aliyeokoka. Sura ya saba mstari wa ishirini na tano taarifa ya kusifu inaingilia hapa kama nuru katika giza kwa ajili ya maisha ya mwenye dhambi anayekata tamaa, kisha inafuata sentensi ambayo inatoa muhtasari wa kifungu hiki. Mwenye dhambi anatoa makubaliano ya akili yake kwamba sheria ni sahihi na anajifanya kuwa bora zaidi kuliko alivyo, lakini tamaa zake za dhambi zinaendelea kumweka kwenye dhambi. Mtu anahukumiwa kwa kuitumikia dhambi kwa akili yake na mwili. Sura ya saba mstari wa tano na sura ya nane mstari wa tatu. Kumwelewa mtu katika Warume saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano. Katika kifungu hiki Paulo anazungumzia kuhusu nguvu ya uharibifu ya kurithi, yaani sheria ya dhambi kwenye maisha ya mtu ambaye hajaokoka. Paulo alipotambua kwamba alikuwa mwenye dhambi sana, alijichanganya ndani yake yeye mwenyewe. Sehemu hii inatoka kwenye masomo ya darasani ya Dr. Alan Brown. Sheria ya dhambi katika mwili wa Paulo inatoa matokeo yafuatayo: mtu anafanya kile anachokichukia sura ya saba mstari wa kumi na tano mtu anafanya kile asichokitaka kufanya, sura ya saba mstari wa kumi na sita kuna tamaa ya kufanya mambo mema lakini hakuna nguvu ya kuyafanya, sura ya saba mstari wa kumi na nane sheria ya dhambi inaizuia sheria ya akili zake, sura ya saba mstari wa ishirini na yeye ni mateka wa sheria ya dhambi. Sura ya saba mstari wa ishirini na tatu ni mtu aliyegawanyika, akili yake inamhudumia Mungu, lakini mwili wake unatumikia sheria ya dhambi. Sura ya saba mstari wa ishirini na tano mtu hawezi akatumikia mabwana wawili. Mtu hawezi kuwa huru kutokana na dhambi na mtumwa wa dhambi. Mtu hawezi akawa mtumwa wa Mungu na mtumwa wa Shetani kwa wakati mmoja. Lugha ya Warumi sura ya 7 mstari wa 14 hadi 25 moja kwa moja ni kinyume cha taarifa iliyoko katika Warumi 6 kuhusu kukombolewa kwa mwenye dhambi kutoka kwenye utumwa wa dhambi. Kwa hiyo sura ya saba Mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano ni mwendelezo wa maelezo ya uhusiano wa mtu ambaye hajaokoka na dhambi na sheria iliyoanza katika sura ya saba mstari wa kwanza hadi kumi na tatu. Warumi sita inaelezea kuhusu uhusiano wa mtu aliye amini na dhambi yakiwa ni matokeo ya kusulubiwa na kufufuka pamoja na Kristo. Warumi saba inatumika kama kielelezo cha uhusiano wa mwenye dhambi na sheria, mwingiliano wa dhambi ikayo ndani na sheria, juhudi za mwenye dhambi zinazoamshwa kwa madai ya sheria ya Mungu, lakini akishindwa kufanya hivyo yeye mwenyewe kwa yale ambayo sheria inataka, kwa sababu ya kuwa mtumo wa dhambi ikaayo ndani. Ufafanuzi wa Warumi sura ya saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano hutofautiana. Mtazamo wa kwanza, baadhi ya wanazuoni waliandika kwamba Paulo alikuwa anafafanua maisha ya kawaida ya Mkristo wanadokeza kwamba vitenzi ni vya wakati uliopo na siyo vya wakati uliopita, na wanasisitiza kwamba kwenye mtazamo wa Paulo maisha ya Mkristo yana mambo ambayo hayajatatuliwa. Mtazamo wa pili, wanazuoni wengine wengi pia wanaamini kwamba Paulo anaelezea hali ya mtu kabla hajaokoka. Wanasema kwamba maneno ya vifungu kama kuuzwa chini ya dhambi na ole wangu maskini mimi hayapatani na maelezo ya mtu aliyeamini katika Warumi sita na Warumi nane. Kwa mujibu wa Warumi sita, mwamini amekufa kwa dhambi, amekumbuliwa kutoka katika dhambi, anatangaza kwa imani na kusalimisha kabisa kwa Mungu uhuru unaopatikana ndani ya Kristo kwa ajili ya ushindi dhidi ya dhambi. Kwa mujibu wa Warumi 8, mtu anayetembea katika hali ya mwili hawezi kumpendeza Mungu na hana roho wa Kristo anayekaa ndani yake. Mwandishi wa Samueli anadhani kuwa mtazamo wa pili unalingana na mtiririko wa hoja ya Paulo katika Warumi na unaendana na mafundisho yake kwa ujumla. Maswali yanaulizwa mara kwa mara kuhusiana na mtu wa Warumi sura ya saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano. Hapa kuna maswali ambayo mara kwa mara hujitokeza kutoka kwa watu ambao kwa makosa hufikiria kwamba Paulo anaelezea kuhusu maisha yake ya Kikristo katika Warumi saba mstari wa 14 hadi 25. Swali la kwanza: Je, inakuwaje kuhusu taarifa za Paulo kwamba anaifurahia sheria ya Mungu kwa utu wake wa ndani? Warumi 7:22. Je, Farisayo asiye amini anaweza kuifurahia sheria ya Mungu kwa utu wa ndani? Jibu: farisayo yeyote angeweza kusema kwamba anaifurahia sheria ya Mungu katika moyo wake. Walitumia muda wao mwingi katika kujifunza sheria ya Mungu, na kila siku walitumia masaa mengi katika kujifunza hiyo sheria ya Mungu. Paulo alikuwa ametumia muda wake mwingi katika kuchifunza sheria ya Mungu na kwa ukweli alidhamiria kuitii, lakini wakati Roho Mtakatifu alipomwonyesha Paulo asili ya hali ya tamaa aliyokuwa kuwa naye ndani ya moyo wake akimzindua kwenye uhalisia wa kweli na hali ya kiroho Paulo alijikuta kwamba alikuwa anaendelea kutenda mabaya licha ya kutamani neema iyowezeshwa ya akili yake ya kufanya yaliyo mema. Sheria ilimwonyesha Paulo jinsi ya kuishi, lakini sheria haikumpa uwezo wa jinsi ya kuifanya. Swali la pili: Je, vipi kuhusu sarufi ya wakati uliopo kwenye Warumi saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano? Paulo anaandika, kwa maana twajua jua ya kuwa torati asili yake ni ya rohoni, bali mimi ni mtu wa mwilini, nimeuzwa chini ya dhambi. Warumi sura ya saba mstari wa kumi na nne. Jibu: Paulo alikuwa akizungumza katika wakati uliopita katika warumi sura ya saba mstari wa saba hadi kumi na tatu na akabadilisha kwa kutumia wakati uliopo katika warumi sura ya saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na tano walakini anasimulia hadithi sawa kutoka kwa maisha yake mwenyewe katika sehemu zote mbili ukweli kwamba Warumi saba mstari wa kumi na nne hadi ishirini na nne iko katika wakati uliopo haimaanishi kwamba Paulo anapitia mambo hayo kwa sasa, wakati yeye ni mtume wa Kristo aliyekomaa na mmishenari akiandika barua hii kwa kanisa la Rumi. Historia au hali ya kuvutia ya wakati uliopo lilikuwa ni jambo linaloeleweka la kutumia wakati uliopo kwa Kiyunani wakati mwandishi anapotaka kufanya jambo lililopita au uzoefu uwe wazi kwa wasomaji wake. Kwa hiyo matumizi ya wakati uliopo ili kufanya wazi kile kilichokuwa cha ukweli kwenye wakati uliopita wa Paulo ambao alikuwa ameokoka, hauna maana kwamba Paulo bado anapambana katika utumwa wa dhambi kwa wakati wa sasa. Paulo ameonesha wazi katika Warumi sita na Warumi nane kwamba Mkristo si wa kuuzwa katika utumwa wa dhambi. Warumi saba kumi na nne. Swali la tatu: Je, vipi kuhusu kifungu hiki? kwenda sambamba na mapambano mengi ya Wakristo wanayokutana nayo katika maisha yao. Mapambano ya mtu aliyeamini ni tofauti kabisa na mapambano ya mtu mwovu. Mtu mwovu wa Warumi 7:14 hadi 25 hawezi akaacha kutenda dhambi, ni mtumwa wa dhambi. Hili siyo swala linalomuhusu Mkristo wa kweli. Kristo anaweza akawa na vipindi vya mapambano na kushindwa, lakini maisha yake sio yale ya kitumwa kwa sheria ya dhambi na kifo. Mkristo ameungana na Kristo na amewekwa huru kutoka kwenye dhambi ikayo ndani Warumi sita mstari wa kwanza hadi kumi. Hitimisho. Mtu mwovu Warumi saba Kumi na nne hadi ishirini na tano. Inaonekana ni farisayo mtiifu akipambana kumpendeza Mungu. Mtu awezi kuwa huru kutokana na dhambi akiwa bado mtumwa wa dhambi. Mtu awezi akawa mtumwa wa Mungu na mtumwa wa dhambi, kwa sababu Yesu alisema hakuna mtu awezaye kutumikia mabwana wawili, Mathayo sita ishirini na nne Luka kumi na sita mstari wa kumi na tatu Warumi saba kumi na nne hadi ishirini na tano ni mwendelezo wa maelezo ya uhusiano wa mtu ambaye hajaokoka na dhambi na sheria ya Musa iliyoanza katika sura ya saba mstari wa saba hadi kumi na tatu kutumia sheria katika uinjilisti Mtume anatuambia kwamba katika Warumi saba mstari wa saba sheria inatumika katika uinjilisti kwa kuwa mtu huliona hitaji lake la okovu pale anapotambua kwamba anahukumiwa kwa ana kwa sheria ya Mungu. Kupitia historia ya kanisa, wainjilisti waliofanikiwa sana wameitumia sheria ya Mungu katika kusababisha wenye dhambi kutamani wokovu. Nukuu zifuatazo zinaonyesha mambo ambayo wainjilisti walikuwa wamesema kuhusu kutumia sheria kutoka kwa Charles Spurgeon. Charles Spurgeon alikuwa ni mwinjilisti na mubiri mashuhuri sana katika Uingereza kwenye miaka ya elfu moja mia nane. Alisema, kama utaiondoa sheria, utakuwa umeondokana na dhambi, kwa sababu dhambi ni kuvunja sheria, na mahali ambapo hakuna sheria, hakuna uvunjaji wa sheria. Ukiondokana na dhambi, utakuwa pia umeondokana na mkombozi pamoja na wokovu, kwa kuwa kwa vyovyote vile havitahitajika tena Wakati unapokuwa umeachana na dhambi hadi kwenye kiwango cha chini kabisa, kuna hitaji gani tena la wokovu mkuu na wa utukufu ambao Yesu Kristo alikuja kuuleta kwa ajili ya ulimwengu? Watu kamwe hawataikubali neema hadi watakapokuwa wametetemeka mbele ya sheria ya haki na takatifu. Kwa hiyo sheria inatekeleza kusudi muhimu la la. Baraka Charles Pedro, kudumu kwa sheria ya Mungu, kutoka kwa Charles Finney. Finney alikuwa mwinjilisti katika nchi ya Amerika kwenye miaka ya 1800 alihusika sana na watu wengi waliokoka kuliko mhubiri mwingine yeyote katika kane hili. Alisema, mtu kwa busara zake na kwa moyo wake wote hawezi akauliza au akakubali msamaha hadi pale atakapohisi kwamba ukweli na haki imetendeka katika hukumu yake. Sheria ya kiroho lazima itumike kikamilifu katika dhamiri mpaka mwenye dhambi aondokane na hali ya kujihesabia haki na asimame akiwa haana usemi, akijihukumu mbele ya Mungu mtakatifu. Daima sheria ni lazima iandaye njia kwa ajili ya Injili. Ukipuuza jambo hili katika kuelekeza mioyo kwa uhakika, utapata matumaini potofu, ni kuanzisha viwango vya uongo vya utendaji wa Kikristo na kulijaza kanisa na wakristo bandia. Charles Finney, jinsi ya kuvuna roho. Kutoka kwa Martin Luther. Martin Luther alikuwa mleta mabadiliko nchini Ujerumani ambaye aligundua tena injili ya kibiblia akisababisha maelfu ya watu kokoka, alisema lakini shetani ameinua kikundi ambacho kinafundisha kwamba amri kumi za Mungu zinatakiwa ziondolewe katika kanisa, watu wasababishiwe hofu kwa ajili ya sheria, lakini waimezwe kwa upole kwa kuhubiri neema ya Kristo. Martin Luther, katika maelezo yake ya ufafanuzi kuhusu maoni kwa kitabu cha Wagalatia. Kutoka kwa John Bunyan: Bunyan alikuwa mwandishi wa Pilgrim's Progress, kitabu kilichochapishwa sana kuhusu njia ya Mkristo ya kwenda mbinguni, alisema: kwa muda ambao watu wamekuwa wajinga kuhusiana na asili ya sheria na wao kuwa chini ya hiyo sheria, yaani chini ya laana na nguvu ya kuhukumu iliyo katika hiyo sheria kwa sababu ya dhambi ya kwenda kinyume na hiyo sheria, ni kwa kiasi hicho hicho wataendelea kuwa wazembe au wasiojali na wajinga kadha kufuatilia kuuliza kuhusu ufahamu wa kweli wa Injili. Mtu ambaye haijui sheria hajui kwa kweli na katika ukweli yeye ni mwenye zambi. Na hajui kwamba katika kuokoa yupo mkombozi John Bunyan. fundisho Laimani, la imani la sheria na neema iliyofunuliwa kutoka kwa Jonathan Edwards. Edwards alikuwa mwanateolojia na mhubiri wa wakati wa uamsho mkuu wa kwanza katika Amerika uliohusika na maelfu ya watu kuokoka. Alisema njia pekee tunayoweza kujua kama tunatenda dhambi ni kwa kujua sheria ya Mungu ya maadili. Jonathan Edwards. Tahadhari kwa Mkristo, umuhimu wa kujipima binafsi, kutoka kwa John Wesley. Wesley alifanya uinjilisti na akawaandaa watu wake waliookoka na wahubiri waliookoka ambao walimsaidia yeye. Kabla ya kifo chake, watu waliokuwa wameokoka Uingereza, jumla walikuwa sabini na tisa elfu na Amerika walikuwa jumla arobaini elfu. Alisema ii kumuua mwenye dhambi ni lazima kwanza itumike sheria, yani kuyaondoa maisha ya nguvu ambayo anategemea na kumuthibitishia kwamba yeye yuko chini ya adhabu ya kifo, lakini kiuhalisia amekufa kwa Mungu akiwa hana maisha ya kiroho, amekufa katika makosa na dhambi, Waefeso mstari wa kwanza. Matumizi ya sheria ni kumleta katika uhai kwa Kristo, ili aweze kuishi. Alisema, ili kumua mwenye dhambi ni lazima kwanza itumike sheria, yaani kuyaondoa maisha na nguvu ambayo anategemea, na kumthibitishia kwamba yeye yuko chini ya adhabu ya kifo, lakini kiuhalisia amekufa kwa Mungu, akiwa hana maisha ya kiroho amekufa katika makosa na dhambi, Waefeso sura ya pili mstari wa kwanza. Matumizi ya pili ya sheria ni kumleta katika uhai kwa Kristo ili aweze kuishi. Usije ukafikiri au ukazungumuzia kwa wepesi tu kuhusu sheria, hiki chombo cha baraka na neema ya Mungu. Badala yake, ipende na uithamini kwa ajili yake ambayo imetoka na kwa ajili ya yule inayokwenda kwake. Ilifafanuliwa kutoka John Wesley katika asili mali na matumizi ya sheria ya Mungu. Ni tatizo gani lingetokea ikiwa waubiri wangezungumza tu kuhusu upendo na msamaha wa Mungu kwa watu ambao hawakuona dhambi yao kuwa nzito. Maswali ya mapitio, somo la saba. La kwanza. Taja sababu mbili zinazoonesha kuwa sheria za ibada na sheria za kiraia za Agano la Kale bado zina umuhimu. La pili. Je, ina maana gani kufa katika sheria? La tatu. Je, neno katika mwili Lina matumizi gani mawili? La nne. Je, sheria inafanyaje dhambi iwe mbaya zaidi? La tano. Kwa nini sheria inafaa kwa uinjilisti?